X

Loading
Kết quả từ 1 tới 6 trên 6

Thay đổi tên cha mẹ trong khai sinh được không?

  1. Cán sự
    Bắt đầu vào 23-10-2009, 11:13 PM
    Đã viết: 1 bài thảo luận
    xuxunobita is offline
    4771 lượt xem
    #1

    Default Thay đổi tên cha mẹ trong khai sinh được không?

    Tôi lấy chồng, anh ấy đã có một đứa con trai 6 tuổi và mẹ của cháu đã chết. Hiện nay tôi là người nuôi dưỡng cháu. Xin cho hỏi tôi có thể thay đổi tên mẹ cháu trong khai sinh của cháu thành tên tôi được không?
  2. 25-10-2009, 05:56 AM
    Nguyên Ban Quản Trị
    Bắt đầu vào 25-10-2009, 05:56 AM
    Bài viết: 450
    PhanHieu is offline
    #2

    Default Thay đổi tên cha mẹ trong khai sinh được không?

    có thể được bạn à! Nhưng phải được sự đồng ý của cha đứa bé.Bạn liên hệ cán bộ tư pháp xã, phường bạn đang ở để được hướng dẫn cũ thể thủ tục nhé!
  3. 26-10-2009, 08:39 AM
    Nguyên Ban Quản Trị
    Bắt đầu vào 26-10-2009, 08:39 AM
    Bài viết: 450
    PhanHieu is offline
    #3

    Heart Thay đổi tên cha mẹ trong khai sinh được không?

    sorry nhé! theo luật thì ko được đổi tên mẹ sinh ra cháu được. vì bạn ko phải là mẹ đẻ của cháu. bạn có quyền thay tên, đổi họ...cho cháu bé. trên sự thỏa thuận với chồng. nhưng các thông tin về cha mẹ đẻ thì ko được thay đổi.
  4. 31-10-2009, 04:03 PM
    Chuyên viên
    Bắt đầu vào 31-10-2009, 04:03 PM
    Bài viết: 201
    sucodinovo is offline
    #4

    Default Thay đổi tên cha mẹ trong khai sinh được không?

    Vận dụng pháp luật vào thực tế cuộc sống thì vẫn có thể thay đổi tên của cha, mẹ đẻ trong giấy khai sinh bằng tên của cha, mẹ nuôi. Thủ tục thế nào cứ gặp cán bộ Hộ tịch xã, phường, thị trấn là được hướng dẫn cụ thể! Lệ phí hình như 25.000đ thì phải!
  5. 31-10-2009, 04:14 PM
    Chuyên viên
    Bắt đầu vào 31-10-2009, 04:14 PM
    Bài viết: 258
    vina_boy is offline
    #5

    Default Thay đổi tên cha mẹ trong khai sinh được không?

    Việc đổi tên hình như là đc .Nhà em cũng đã có trường hợp này rùi ( nhà chú em )
  6. 18-11-2009, 09:37 AM
    Nguyên Ban Quản Trị
    Bắt đầu vào 18-11-2009, 09:37 AM
    Bài viết: 450
    PhanHieu is offline
    #6

    Heart Thay đổi tên cha mẹ trong khai sinh được không?

    Trích Nguyên văn bởi vina_boy View Post
    Việc đổi tên hình như là đc .Nhà em cũng đã có trường hợp này rùi ( nhà chú em )
    uh! Làm như vậy là sai pháp luật đó em.
    em tham khảo: http://tintuc.xalo.vn/05-991915125/k...hanh_xuan.html
    * Tôi đang làm thủ tục xin con nuôi. Đứa bé chỉ mới 3 tháng tuổi và đã có khai sinh có họ tên cha mẹ đầy đủ. Sau khi làm thủ tục cho và nhận con nuôi, vợ chồng tôi muốn đặt lại tên con, đổi họ của con, đồng thời "thay cha, đổi mẹ" trong giấy khai sinh, tức là chuyển từ cha mẹ đẻ sang cha mẹ nuôi! (Làm như vậy để cháu không còn "dính" gì với cha mẹ đẻ). Chúng tôi làm thế có được không? Pháp luật quy định cụ thể về vấn đề này thế nào? (Mộng Tuyết, Thủ Thừa, Long An)

    - Giấy khai sinh là căn cứ pháp lý để chứng minh mối quan hệ giữa cha mẹ và con. Đứa trẻ sinh ra đã được đăng ký khai sinh, có khai rõ họ tên cha, mẹ đẻ thì coi như đã xác định được nguồn gốc, huyết thống, chỉ khi nào có quyết định của cơ quan có thẩm quyền (UBND hoặc tòa án) xác định đứa trẻ không phải là con của người đó mà là con của người khác, thì cơ quan hộ tịch mới có thể thay đổi họ tên cha, mẹ trong giấy khai sinh của trẻ.
    Qua đăng ký việc nuôi con nuôi sẽ xác lập thêm mối quan hệ pháp lý mới giữa cha mẹ nuôi với con nuôi, tuy nhiên mối quan hệ giữa người con nuôi với cha mẹ đẻ của mình vẫn còn tồn tại, không đương nhiên hoặc mặc nhiên bị chấm dứt hay thay đổi, nên các nội dung trong giấy khai sinh của trẻ vẫn giữ nguyên.
    Về nhu cầu thay đổi họ tên của người con nuôi, Điều 75 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: "Theo yêu cầu của cha mẹ nuôi, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi họ, tên của con nuôi. Việc thay đổi họ, tên của con nuôi từ đủ 9 tuổi trở lên phải được sự đồng ý của người đó".
    Như vậy, sau khi làm thủ tục cho và nhận con nuôi, phía cha mẹ nuôi chỉ có thể xin thay đổi họ tên của người con nuôi, chứ không thể thay đổi họ tên cha, mẹ trong giấy khai sinh của trẻ được.(Luật sư Huỳnh Minh Vũ)http://vietbao.vn/An-ninh-Phap-luat/.../45262966/304/
    Vi

Tags:

None