X
Kết quả từ 1 tới 6 trên 6

Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất viết tay có cần công chứng?

  1. Cán sự
    Bắt đầu vào 22-05-2011, 09:37 PM
    Đã viết: 2 bài thảo luận
    minhduong is offline
    4781 lượt xem
    #1

    Question Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất viết tay có cần công chứng?

    Mọi người cho mình hỏi: Bác trai mình là Chủ đất có 500 m2 đất trồng cây lâu năm, hiện nay bác mình cho mình 150 m2 trong số đất trên để làm tài sản riêng và có làm Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất viết tay cụ thể (vì hiện nay đất vẫn là loại cây lâu năm nên không tách sổ với diện tích nhỏ sang tên mình được nên Bác mình mới làm bản hợp đồng tặng cho đất này, việc này có người làm chứng là vợ của bác cùng thống nhất ký tên (trong giao kết hợp đồng này có 3 bên đã ký gồm: Người tặng cho đất, người làm chứng việc này và người được tặng cho đất). Mọi người cho mình hỏi Bản hợp đồng viết tay này có cần công chứng không? Và công chứng ở những nơi nào là hợp pháp? Công chứng Tư nhân bên ngoài có được không? Nhưng nếu không đi công chứng bản hợp đồng tặng cho đất này thì có giá trị pháp lý gì không?
    Xin cảm ơn mọi người!
    KSXD
  2. 23-05-2011, 05:53 AM
    Chuyên viên cao cấp
    Bắt đầu vào 23-05-2011, 05:53 AM
    Bài viết: 3,047
    timkiemxanhluc is offline
    #2

    Post Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất viết tay có cần công chứng?

    @ minhduong:
    Chào bạn,
    theo Bộ luật số 33/2005/QH11 Dân sự có quy định:
    Điều 689. Hình thức chuyển quyền sử dụng đất
    1. Việc chuyển quyền sử dụng đất được thực hiện thông qua hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.
    2. Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.
    3. Việc thừa kế quyền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại các điều từ Điều 733 đến Điều 735 của Bộ luật này.
    như vậy Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất phải có công chứng, chứng thực

    theo Nghị định số 181/2004/NĐ-CP Về thi hành luật đất đai (sửa đổi, bổ sung bởi những Nghị định 17/2006/NĐ-CP & 69/2009/NĐ-CP & 88/2009/NĐ-CP & 83/2010/NĐ-CP)
    Điều 102. Trường hợp được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp
    Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất hoặc do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp đó cho hộ gia đình, cá nhân khác trong cùng xã, phường, thị trấn để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp.
    Hộ gia đình, cá nhân chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp theo chủ trương chung về ''dồn điền đổi thửa'' thì không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển quyền sử dụng đất, lệ phí trước bạ, lệ phí địa chính.
    Điều 119. Việc chứng nhận của công chứng nhà nước, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với hợp đồng hoặc văn bản khi người sử dụng đất thực hiện các quyền
    1. Hợp đồng hoặc giấy tờ khi người sử dụng đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn hoặc xác nhận của Ban quản lý khu công nghiệp, khu kinh tế, khu công nghệ cao theo quy định sau:
    a) Trường hợp chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp, khu kinh tế, khu công nghệ cao thì phải có xác nhận của Ban quản lý khu công nghiệp, khu kinh tế, khu công nghệ cao;
    b) Trường hợp không thuộc quy định tại điểm a khoản 1 Điều này thì phải có chứng nhận của công chứng nhà nước đối với tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài; phải có chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất đối với hộ gia đình, cá nhân; phải có chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất cho bên tham gia là hộ gia đình, cá nhân và bên còn lại là tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài.
    2. Trường hợp thực hiện các quyền của người sử dụng đất mà bên tham gia có yêu cầu chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn thì trong thời hạn không quá ba (03) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất có trách nhiệm chứng thực hợp đồng hoặc giấy tờ.
    3. Bộ Tư pháp chủ trì, phối hợp với Bộ Tài nguyên và Môi trường hướng dẫn thực hiện việc chứng nhận của công chứng nhà nước và chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với hợp đồng hoặc văn bản khi người sử dụng đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất.
    như vậy, ở xã (phường, thị trấn) khác nhau thì bạn sẽ không được quyền nhận tặng cho đất nông nghiệp (cụ thể đất trồng cây lâu năm), bạn nên đến UBND cấp xã nơi có đất để hỏi & làm những thủ tục cần thiết.
    Chỉnh sửa: timkiemxanhluc, 23-05-2011 lúc 08:02 AM
    có tốt thì tốt cho chót
  3. 25-05-2011, 09:20 PM
    Cán sự
    Bắt đầu vào 25-05-2011, 09:20 PM
    Bài viết: 2
    minhduong is offline
    #3

    Question Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất viết tay có cần công chứng?

    Cảm ơn bạn nguoikhoacaoxanh nhiều. Kết quả việc của mình thế này: Mình đã nhờ Luật sư lên cả xã nơi có đất và hỏi cả phòng công chứng-Sở Tư pháp cũng pó tay, họ trả lời là do đất trồng cây lâu năm, không phải thổ cư đất ở nên không công chứng hợp đồng tặng cho đất trường hợp này được . Chẳng hiểu làm sao nữa. Không lẽ Chủ đất có Sổ đỏ hợp pháp mà muốn cho con cháu cũng không thể cho được chỉ vì là đất cây lâu năm sao? Chẳng hiểu nhà nước mình kiểu gì nữa. Thủ tục hành chính quá làm khổ dân thôi.

    @Mình phải làm sao bây giờ, mọi người gia đình đều đồng ý ký kết hết rồi mà cũng không công chứng được, bác mính chỉ có 1 cô con gái gần đủ 18t, chắc mình đưa hợp đồng cho nó ký luôn cho đủ mặt gia đình để mai mốt nó có lấy chồng thì khỏi tranh chấp, còn việc công chứng được hay không thì đành chịu thua vậy.. Nhưng không biết ký kết hết như vậy mà không công chứng thì có bảo vệ quyền lợi của mình sau này được không? Văn bản này có giá trị hợp pháp gì không, mọi người trả lời cụ thể dùm mình đi.
    KSXD
  4. 04-06-2011, 09:53 PM
    Cán sự
    Bắt đầu vào 04-06-2011, 09:53 PM
    Bài viết: 2
    KenTsuki is offline
    #4

    Default Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất viết tay có cần công chứng?

    nguyên tắc khi bạn có tài sản hợp pháp, bạn có quyền thực hiện giao dịch (chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp)
    Hình thức giao dịch hợp pháp là bạn phải qua các tổ chức hành nghề công chứng để thực hiện. Tại đó bạn sẽ được hướng dẫn cụ thể với hồ sơ của bạn.
    Thân.
  5. 27-12-2011, 04:20 AM
    Cán sự
    Bắt đầu vào 27-12-2011, 04:20 AM
    Bài viết: 17
    vuhoangtuan87 is offline
    #5

    Default Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất viết tay có cần công chứng?

    Trích Nguyên văn bởi minhduong View Post
    Cảm ơn bạn nguoikhoacaoxanh nhiều. Kết quả việc của mình thế này: Mình đã nhờ Luật sư lên cả xã nơi có đất và hỏi cả phòng công chứng-Sở Tư pháp cũng pó tay, họ trả lời là do đất trồng cây lâu năm, không phải thổ cư đất ở nên không công chứng hợp đồng tặng cho đất trường hợp này được . Chẳng hiểu làm sao nữa. Không lẽ Chủ đất có Sổ đỏ hợp pháp mà muốn cho con cháu cũng không thể cho được chỉ vì là đất cây lâu năm sao? Chẳng hiểu nhà nước mình kiểu gì nữa. Thủ tục hành chính quá làm khổ dân thôi.

    @Mình phải làm sao bây giờ, mọi người gia đình đều đồng ý ký kết hết rồi mà cũng không công chứng được, bác mính chỉ có 1 cô con gái gần đủ 18t, chắc mình đưa hợp đồng cho nó ký luôn cho đủ mặt gia đình để mai mốt nó có lấy chồng thì khỏi tranh chấp, còn việc công chứng được hay không thì đành chịu thua vậy.. Nhưng không biết ký kết hết như vậy mà không công chứng thì có bảo vệ quyền lợi của mình sau này được không? Văn bản này có giá trị hợp pháp gì không, mọi người trả lời cụ thể dùm mình đi.
    điều đầu tiên mình xin khẳng định là bản hợp đồng viết tay đó không có hiệu lực vì chưa có công chứng hay chứng thực.
    điều thứ 2 đúng như bạn nói do diện tích sau khi tách quá nhỏ nên không được phép tách thửa. để đạt được mục đích của mình bạn hãy làm như sau:
    lập 1 biên bản thoả thuận của gia đình bác trai bạn và bạn trong đó thể hiện đồng ý cho bạn 150m2 đất( có chữ ký của tất cả các thành viên trên 15t), sau đó đem ra xã chứng thực.
    bạn nộp biên bản kèm theo giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mảnh đất đó cộng với bản sao chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu của bạn và gia đình chú bạn cho xã. sau đó xã sẽ chuyển hồ sơ của bạn lên văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất huyện(vpđkqsdđ ) hoặc phòng tài nguyên môi trường huyện( nếu chưa có vpdkqsdd. sau đó vpdkqsdd sẽ thông báo cho xã và xã sẽ thông báo lại cho bạn các khoản phí phải nộp. sau khi bạn nộp đầy đủ các khoản lệ phí vpdkqsdd hoặc phòng tài nguyên môi trường huyện sẽ tiến hành chỉnh lý hoặc cấp mới gcnqsdd cho bạn và bác trai bạn.
    kết quả sẽ có 2 trường hợp:
    trường hợp thứ nhất nếu bạn và bác trai bạn vẫn muốn đứng chung tên trong 1 gcnqsdd( sổ đỏ) thì cử ra 1 người đại diện đứng tên(có biên bản thoả thuận giữa các thành viên từ 15t trở lên và phải được công chứng) . sau đó phòng tài nguyên môi trường huyện tiến hành chỉnh lý sổ đỏ của bác bạn. trong sổ đó có ghi "là người đại diện cho nhóm người sử dụng đất".
    trường hợp thứ 2 nếu bạn muốn đứng tên riêng 1 sổ đó thì phòng tài nguyên môi trường huyện sẽ cấp cho gia đình bác bạn và bạn mỗi người 1 sổ đó. trong đó có ghi "cùng sử dụng đất với người khác".
    kết quả bạn đã thực hiện xong mong muốn của mình. vài ngày sau phòng tài nguyên môi trường huyện sẽ chuyển qua xã để trả cho bạn sổ đỏ mới và hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất. chúc bạn thành công.
    ( căn cứ:Điều 216 Bộ Luật Dân sự 2005;Điều 4 Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT ;Khoản 1, Điều 129 Luật Đất đai năm 2003;Khoản 1, Điều 152 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ;Thông tư iên tịch số 04/2006/TTLT-BTP-BTNMT, ngày 13/6/2006 của Bộ Tư pháp và Bộ Tài nguyên và Môi trường Hướng dẫn việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện quyền của người sử dụng đất)
  6. 19-02-2012, 09:09 AM
    Cán sự
    Bắt đầu vào 19-02-2012, 09:09 AM
    Bài viết: 38
    vungocchinh1987 is offline
    #6

    Default Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất viết tay có cần công chứng?

    Tình huống này theo ý kiến của mình thì cần lưu ý tới vấn đề sau :
    - Thứ nhất, đất của Bác trai bạn là đất trồng cây lâu năm, muốn sử dụng một cách hiệu quả và về lâu về dài thì nên chuyển mục đích sử dụng -> chuyển sang đất thổ cư, rất thuận lợi trong giao dịch dân sự sau này. Bạn kêu Bác trai bạn lên Phòng Địa chĩnh Xã, phường đăng ký làm (Thủ tục là như vậy nhưng có quan biết & chịu chi thì nhanh thôi), không thì có đến vài năm cũng ko làm được.
    - Thứ hai, đúng là về mặt luật pháp, hợp đồng ko công chứng sẽ ko được thừa nhận. Tuy nhiên, việc hợp đồng mua bán, tặng cho được viết bằng tay của chính chủ sở hữu, có thêm một vài điều kiện nữa (người làm chứng, đóng thuế đầy đủ cho nhà nước, chữ ký & hợp đồng viết bởi người có năng lực dân sự) thì có thể là căn cứ được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu sau này. Thực tế là, hoạt động mua bán đất đai không phải là đất thổ cư nhưng đúng chính chủ sử dụng, có nguyện vọng bán thì làm giấy bán tay. Kinh nghiệm là khi làm giấy mua bán, tặng cho này tốt nhất là người làm chứng nên kèm thêm anh/chị nào làm địa chính Xã , phường sẽ có lợi rất nhiều về mặt pháp lý sau này.

    Chúc bạn vui !

Tags:

None